Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 1 tháng 11 năm 2014
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  dangcongsan@cpv.org.vn
bandoc.dcsvn@gmail.com
Xét công nhận đảng viên chính thức
11:30 | 14/11/2012

(ĐCSVN) - Một bạn đọc ở quận Đống Đa, TP. Hà Nội, Email: hoangphilong1002@gmail.com hỏi: Ngày 3-10-2010, tôi được kết nạp vào Đảng ở một cơ quan của huyện. Ngày 15-3-2011, tôi chuyển công tác về đơn vị mới ở tỉnh và ngày 22-10-2011 tiến hành nhận xét, đánh giá đảng viên cuối năm và xét công nhận đảng viên chính thức cho tôi.

Tại cuộc họp, đồng chí bí thư chi bộ đã quyết định kéo dài thời gian dự bị của tôi thêm 6 tháng (vì cho rằng thời gian công tác của tôi ở đơn vị chưa đủ để xét chuyển chính thức) và tự báo cáo lên đảng ủy cấp trên, mà không xem xét, biểu quyết trong chi bộ.

Xin hỏi, việc kéo dài thời gian dự bị của tôi như vậy đúng hay sai? Trường hợp nào thì phải kéo dài thời gian dự bị?

Trả lời:

Điểm 2 và 3, Điều 5, Điều lệ Đảng (khóa XI) quy định:

“Khi hết thời kỳ dự bị, chi bộ xét công nhận đảng viên chính thức từng người một và biểu quyết như khi xét kết nạp; nếu không đủ tư cách đảng viên thì đề nghị lên cấp ủy có thẩm quyền quyết định xoá tên trong danh sách đảng viên dự bị. Nghị quyết của chi bộ về đề nghị công nhận đảng viên chính thức phải được cấp ủy có thẩm quyền quyết định”.

Cũng về vấn đề này, Điểm 11(11.1), Quy định thi hành Điều lệ Đảng số 45-QĐ/TW ngày 1-11-2011 của Ban Chấp hành Trung ương đã quy định:

“a) Chi bộ phải kịp thời xét công nhận chính thức cho đảng viên khi hết 12 tháng dự bị, nếu không đủ điều kiện công nhận là đảng viên chính thức thì đề nghị lên cấp ủy có thẩm quyền quyết định xoá tên. Thời hạn từ khi chi bộ có văn bản đề nghị đến khi cấp ủy đảng có thẩm quyền quyết định công nhận chính thức không được quá 30 ngày làm việc.

b) Đảng viên dự bị đủ điều kiện là đảng viên chính thức, dù chi bộ họp chậm, cấp ủy có thẩm quyền chuẩn y chậm vẫn được công nhận đảng viên chính thức đúng thời điểm hết 12 tháng dự bị.

c) Trường hợp tổ chức đảng cấp dưới đã qua 3 lần biểu quyết nhưng không đủ 2/3 số đảng viên chính thức hoặc cấp ủy viên tán thành công nhận một đảng viên dự bị là đảng viên chính thức hoặc đề nghị xoá tên trong danh sách đảng viên thì báo cáo cấp ủy cấp trên trực tiếp và cấp ủy có thẩm quyền xem xét, quyết định”.

Theo quy định của Điều lệ Đảng và Quy định thi hành Điều lệ Đảng của Ban Chấp hành Trung ương nêu trên, không có điểm nào quy định về việc kéo dài thời gian dự bị khi chi bộ xem xét chuyển đảng chính thức cho đảng viên.

Theo thư hỏi, đồng chí được kết nạp vào Đảng ngày 3-10-2010 đến ngày 22-10-2011 hội nghị chi bộ đánh giá, xếp loại chất lượng đảng viên cuối năm kết hợp xét chuyển chính thức cho đồng chí thì thời gian dự bị đã là 12 tháng 19 ngày. Trong đó, thời gian sinh hoạt đảng ở đơn vị công tác hiện nay tới 7 tháng. Mặt khác, khi chuyển công tác đến đơn vị mới, đồng chí đã có bản kiểm điểm đảng viên với nhận xét của cấp ủy nơi công tác cũ báo cáo cấp ủy nơi chuyển đến để phân công đảng viên chính thức tiếp tục bồi dưỡng giúp đỡ. Khi hết thời gian dự bị 12 tháng đồng chí lại có bản tự kiểm điểm nêu rõ ưu điểm, khuyết điểm về thực hiện nhiệm vụ đảng viên và biện pháp khắc phục những hạn chế, khuyết điểm để chi bộ xét. Như vậy, đồng chí đã có đủ thời gian và điều kiện để cấp uỷ, tổ chức đảng nơi đang công tác làm thủ tục xem xét việc chuyển đảng chính thức cho đồng chí.

Việc đồng chí bí thư chi bộ không lấy biểu quyết của chi bộ, tự quyết định và báo cáo lên đảng ủy kéo dài thời gian dự bị của đồng chí thêm 6 tháng là không đúng thủ tục xét công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức và trái với quy định của Điều lệ Đảng và quy định của Ban Chấp hành Trung ương./.

Các từ khóa theo tin:

TL (Theo Tạp chí Xây Dựng Đảng T1+2/2012)

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về thủ tục chuyển sinh hoạt và kết nạp đảng (25/10/2014)
Kết nạp Đảng có liên quan yếu tố nước ngoài (18/10/2014)
Thẩm quyền xử lý văn bản trái pháp luật do Chủ tịch UBND cấp tỉnh, cấp huyện ban hành (10/10/2014)
Về việc kết hôn với người có đạo (09/10/2014)
Về việc khai lý lịch xin vào Đảng (09/10/2014)
Về thủ tục kết nạp Đảng (07/10/2014)
Về lịch sử chính trị của người vào Đảng (07/10/2014)
Về thẩm quyền khen thưởng đảng viên (06/10/2014)
Về thủ tục tạm miễn công tác và sinh hoạt Đảng (29/09/2014)
Thủ tục kết nạp người quá tuổi Đoàn (22/09/2014)
 Trang 1 / 4 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Về việc xét công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức (26/10/2012)
Về miễn công tác và sinh hoạt Đảng (25/10/2012)
Về kết nạp đảng viên (25/10/2012)
Phân tích, xếp loại chất lượng đảng viên (25/10/2012)
Xét công nhận đảng viên chính thức (17/10/2012)
Về kỷ luật đảng viên (12/10/2012)
Kiểm tra đảng viên khi có dấu hiệu vi phạm (12/10/2012)
Đâu là ranh giới giữa tội phạm hình sự với tranh chấp dân sự kinh tế? (05/09/2012)
Cán bộ, viên chức lái xe ô tô công vi phạm thì bị xử lý như thế nào? (05/08/2012)
Cấp lại thẻ đảng viên (03/05/2012)
 Trang 1 / 69 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Đoàn công tác của Tiểu ban Văn kiện Đại hội XII của Đảng làm việc với Ban Thường vụ Tỉnh ủy Quảng Ninh
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet