Nghỉ thai sản, ốm đau có được hỗ trợ tiền thuê nhà ở?

Thứ hai, 20/06/2022 17:16
(ĐCSVN) - Bạn đọc Phạm Lan, địa chỉ tại TP. Hạ Long, Quảng Ninh hỏi: Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản, nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có được giải quyết hỗ trợ tiền thuê nhà hay không?
leftcenterrightdel
Ảnh minh họa: CTV

Liên quan đến câu hỏi trên, Luật sư An Bình, Đoàn Luật sư TP Hà Nội, cho biết: Tại Công văn số 410/CVL-TTLĐ, ngày 08/6/2022, trong trả lời những vướng mắc của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội Hà Nội về việc thực hiện chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động theo Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã giải đáp như sau: 

Khoản 1 Điều 4 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg, ngày 28/3/2022 quy định về khoảng thời gian người lao động ở thuê, ở trọ; trong đó không quy định về thời điểm bắt đầu thuê, ở trọ trước ngày 01/2/2022 hoặc sau ngày 28/3/2022 nên người lao động có thời gian ở thuê, ở trọ trong khoảng thời gian từ 01/02/2022 đến ngày 30/6/2022 là thuộc đối tượng hỗ trợ.

Khoản 1 Điều 8 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg quy định về khoảng thời gian người lao động ở thuê, ở trọ; trong đó không quy định về thời điểm bắt đầu ở thuê, ở trọ trước ngày 01/4/2022 hoặc sau ngày 28/3/2022 nên người lao động có thời gian ở thuê, ở trọ trong khoảng thời gian từ 01/04/2022 đến ngày 30/6/2022 là thuộc đối tượng hỗ trợ.

Điều 5, Điều 9 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg quy định về mức, thời gian hỗ trợ và phương thức chi trả theo tháng, do vậy Sở hướng dẫn người lao động, doanh nghiệp thực hiện lập hồ sơ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà cho tháng trước liền kề hoặc gộp 02 hoặc 03 tháng trước (ví dụ tháng 6 làm đề nghị cho tháng 5 hoặc tháng 6 làm đề nghị hỗ trợ cho tháng 5, tháng 4, tháng 3); đồng thời hướng dẫn Ủy ban nhân dân cấp huyện căn cứ vào hồ sơ thực tế đề nghị của doanh nghiệp để thẩm định, phê duyệt chi trả cho người lao động theo tháng.

Về đối tượng được hỗ trợ, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội cũng hướng dẫn:

Căn cứ khoản 1 Điều 3 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg quy định người lao động có quan hệ lao động, đang ở thuê, ở trọ, làm việc trong doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh mới thuộc đối tượng được hỗ trợ.

Những loại hình như văn phòng đại diện, tổ chức hành nghề luật sư...mà được thành lập và hoạt động theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Hợp tác xã thì người lao động đang làm việc trong những loại hình nói trên thuộc đối tượng hỗ trợ chính sách tiền thuê nhà nếu đủ điều kiện theo quy định.

Các công ty được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp, được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong lĩnh vực giáo dục thì người lao động đang làm việc trong các đơn vị, cơ sở của công ty trên cũng thuộc đối tượng được hỗ trợ chính sách tiền thuê nhà nếu đủ điều kiện.

Người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau cũng thuộc đối tượng được hỗ trợ. Ngoài ra, lao động là người nước ngoài nếu đủ điều kiện theo quy định của Quyết định số 08 thì được hỗ trợ tiền thuê nhà. Tuy nhiên, trong quá trình triển khai thẩm định hồ sơ đề nghị của lao động là người nước ngoài, Sở cần rà soát để đảm bảo nội dung của hợp đồng lao động đúng với nội dung giấy phép lao động đã được cấp theo quy định./.

Ban Bạn đọc

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

  Ý kiến bình luận
Họ và tên
Email
Lời bình
Xác thực