Từ chối nhận lại tiền lẻ, tiền rách có vi phạm pháp luật?

Thứ sáu, 07/10/2022 15:11
(ĐCSVN) - Theo luật sư Nguyễn Văn Kỹ - Đoàn luật sư tỉnh Bắc Ninh, bất kỳ ai từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phát hành là vi phạm pháp luật, vi phạm điều cấm trong Luật Ngân hàng Nhà nước.

Ngày 2/10, trên mạng xã hội xuất hiện đoạn video trích xuất camera của quán ăn trên đường Chương Dương (phường Mỹ An, quận Ngũ Hành Sơn, thành phố Đà Nẵng). Theo đó, trong khi trả lại 45.000 đồng cho cháu bé (khoảng 16 tuổi), do không có tiền chẵn, nên nhân viên sử dụng tiền lẻ. Sau đó, ông P là bố cháu bé quay lại quán ném nắm tiền, đồng thời lớn tiếng quát nhân viên quán... Theo tường trình, ông P và các con ăn sáng tại quán bún bò nhưng quán chưa kịp trả lại nên ông P. đi làm trước, các con ở lại nhận nhiều tờ 1.000 đồng, 2.000 đồng nhàu nát. Do đứa con bị khuyết tật chậm nói, không biết đếm tiền nhưng bị đối xử như vậy nên ông bức xúc. Ông P đã thừa nhận hành vi sai trái, không chuẩn mực của mình và gửi lời xin lỗi. Ông đã bị cơ quan đình chỉ công tác.

Xét về góc độ pháp lý, trao đổi với phóng viên Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam, luật sư Nguyễn Văn Kỹ, đoàn luật sư tỉnh Bắc Ninh cho biết:  Chuỗi hành động từ chối và ném trả tiền là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm.

leftcenterrightdel
 Người đàn ông có hành vi ném tiền trong quán ăn khiến dư luận bức xúc (Ảnh chụp màn hình)

Hiện nay, hầu hết các quốc gia đều có đồng tiền riêng, đặc trưng và có các biện pháp bảo vệ. Ở Việt Nam, Điều 23 Mục 2 Chương III Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam năm 2010 (Luật số: 46/2010/QH12, ngày 16 tháng 6 năm 2010) quy định các hành vi bị cấm gồm: Làm tiền giả; vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả; Huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật; Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành; Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

Theo luật sư Kỹ, ông P từ chối nhận, rồi ném trả lại tiền lẻ rõ ràng vi phạm điều khoản "từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành", là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, hiện pháp luật chưa có quy định xử phạt đối với tổ chức, cá nhân có hành vi từ chối nhận tiền đủ điều kiện lưu thông.

Chưa nói đến chuyện đúng sai về việc trả lại tiền lẻ hay chẵn như thế nào, chỉ cần thấy hành động vứt tung tiền là không thể chấp nhận được. Việc làm này vượt ra ngoài phạm vi chuẩn mực thông thường trong giao tiếp xã hội.  

Tiền lẻ hay tiền chẵn chỉ là cách gọi của người dân, còn trong các quy định chính thức chúng đều là đồng tiền pháp định của nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam, do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phát hành, có khác chăng chỉ là về kích thước, chất liệu và mệnh giá./.

Anh Tuấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

  Ý kiến bình luận
Họ và tên
Email
Lời bình
Xác thực