(ĐCSVN) - Bạn đọc Trần Văn Linh (công nhân, Khoái Châu, Hưng Yên) hỏi về nguyên tắc xét xử khi vắng mặt người bị hại.

 

 Một phiên tòa xét xử tại TAND TP Hà Nội.
(Ảnh minh họa. Nguồn: Kim Sơn).


Nội dung câu hỏi:
Trong một số vụ án, khi xét xử người bị hại do một số lý do như đang ở nước ngoài hoặc không rõ địa chỉ nơi cư trú mà không tham dự phiên tòa thì Toà án có thể xét xử vắng mặt họ không?

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 51 Bộ luật Tố tụng hình sự, người bị hại có quyền tham gia tố tụng tại phiên toà để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Tuy nhiên, nếu họ vắng mặt vì lý do chính đáng hoặc đang ở nước ngoài, không rõ địa chỉ hiện ở đâu, thì Toà án vẫn có thể xét xử vắng mặt họ. Sau khi xét xử xong, Toà án phải thực hiện việc niêm yết bản án tại nơi cư trú cuối cùng của người bị hại./.