leftcenterrightdel

Hội đồng Bầu cử quốc gia công bố danh sách những người trúng cử ĐBQH khóa XV.

( Ảnh: Minh Chiến)

Tại buổi họp báo công bố Nghị quyết của Hội đồng Bầu cử quốc gia về danh sách những người trúng cử đại biểu Quốc hội khoá XV chiều 10/6, ông Bùi Văn Cường, Tổng Thư ký Quốc hội, Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Chánh Văn phòng Hội đồng Bầu cử Quốc gia cho biết, đã có 499 người trúng cử ĐBQH khóa XV, đạt tỷ lệ 99,8% số đại biểu cần bầu.

Tại TP Hồ Chí Minh có 30/50 ứng cử viên trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV, nhiệm kỳ 2021-2026. Danh sách những người trúng cử ĐBQH khóa XV ở TP Hồ Chí Minh cụ thể như sau:

Đơn vị bầu cử số 1 gồm TP Thủ Đức:

1. Nguyễn Anh Tuấn, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Đảng ủy cơ quan Trung ương Đoàn, Bí thư thứ nhất Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh

2. Vũ Hải Quân, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh.

3. Nguyễn Thanh Sang, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 2 gồm các quận: quận 1, quận 3 và quận Bình Thạnh:

1. Trần Kim Yến, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy TP HCM; Bí thư Quận ủy quận 1

2. Nguyễn Sỹ Quang, Thành ủy viên, Đại tá, Phó Giám đốc Công an TP Hồ Chí Minh

3. Đỗ Đức Hiển, Vụ trưởng Vụ Pháp luật hình sự - Hành chính, Bộ Tư pháp

Đơn vị bầu cử số 3 gồm các quận: quận 5, quận 8 và quận 11:

1. Nguyễn Tri Thức, Giám đốc Bệnh viện Chợ Rẫy

2. Lê Minh Trí, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao

3. Lê Thanh Phong, Thành ủy viên, Chánh án Tòa án nhân dân TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 4 gồm các quận: quận 10 và quận 12:

1. Văn Thị Bạch Tuyết, Thành ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội TP Hồ Chí Minh

2. Trần Hoàng Ngân, Thành ủy viên, Viện trưởng Viện Nghiên cứu phát triển TP Hồ Chí Minh

3. Nguyễn Thị Hồng Hạnh, Phó Giám đốc Sở Tư pháp TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 5 gồm các quận: Tân Bình và quận Tân Phú:

1. Nguyễn Minh Đức, Thiếu tướng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội

  2. Trần Anh Tuấn, Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư TP Hồ Chí Minh

3. Trần Thị Diệu Thúy, Thành ủy viên; Chủ tịch Liên đoàn Lao động TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 6 gồm quận Bình Tân:

1. Nguyễn Thiện Nhân, Trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Hồ Chí Minh

2. Dương Ngọc Hải, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Thành ủy TP Hồ Chí Minh

3. Hà Phước Thắng, Thành ủy viên, Chánh Văn phòng UBND TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 7 gồm các quận: Phú Nhuận và Gò Vấp:

1. Phạm Khánh Phong Lan, Trưởng Ban Quản lý An toàn thực phẩm TP Hồ Chí Minh

2. Phan Thị Thanh Phương, Thành ủy viên, Bí thư Thành Đoàn TP Hồ Chí Minh

3. Nguyễn Minh Hoàng, Thiếu tướng, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 8 gồm quận 6 và huyện Bình Chánh:

1. Tô Thị Bích Châu, Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy TP HCM, Chủ tịch Ủy ban MTTQ TP Hồ Chí Minh

2. Đặng Văn Lẫm, Thiếu tướng, Phó Tư lệnh Quân khu 7

3. Trương Trọng Nghĩa, Phó Chủ nhiệm Đoàn Luật sư TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 9 gồm các quận: quận 4, quận 7 và các huyện: Nhà Bè, Cần Giờ:

1. Trần Lưu Quang, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Thành ủy thành phố Hải Phòng

2. Dương Văn Thăng, Thiếu tướng, Phó Chánh án Tòa án nhân dân tối cao

3. Nguyễn Trần Phượng Trân, Thành ủy viên; Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ TP Hồ Chí Minh

Đơn vị bầu cử số 10 gồm các huyện: Củ Chi và Hóc Môn:

1. Nguyễn Xuân Phúc, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước, Chủ tịch Hội đồng Quốc phòng và An ninh

2. Nguyễn Thị Lệ, Phó Bí thư Thành ủy; Chủ tịch HĐND TP Hồ Chí Minh

3. Phan Văn Xựng, Thành ủy viên; Thiếu tướng, Chính ủy Bộ Tư lệnh TP Hồ Chí Minh./.

CM