Ai phải mặc áo phao cứu sinh trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông?

Thứ năm, 10/09/2020 16:51
(ĐCSVN) - Bạn đọc Nguyễn Thị Nga (Giao Thủy, Nam Định) hỏi quy định về trang bị và sử dụng áo phao cứu sinh cá nhân trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông.

Nội dung câu hỏi: Những người nào phải sử dụng áo phao, dụng cụ nổi cá nhân trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông?

Trả lời: Tại Điều 4, Điều 5 Thông tư 15/2012/TT-BGTVT ngày 10  tháng 05 năm 2012 của Bộ Giao thông vận tải quy định về trang bị và sử dụng áo phao cứu sinh, dụng cụ nổi cứu sinh cá nhân trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông như sau:

Phương tiện vận tải hành khách ngang sông phải trang bị đủ số lượng áo phao, dụng cụ nổi cá nhân, bảo đảm đáp ứng đủ số lượng cho tất cả mọi người được chở trên phương tiện (bao gồm hành khách, thuyền viên và người lái phương tiện).

leftcenterrightdel
 Ảnh minh họa. Nguồn: TL.

Áo phao và dụng cụ nổi cá nhân sử dụng trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông phải bảo đảm chất lượng phù hợp với tiêu chuẩn quy định và được bảo quản khô ráo, sạch sẽ và bảo đảm tính năng an toàn kỹ thuật khi sử dụng.

Áo phao, dụng cụ nổi cá nhân phải được để ở chỗ thuận tiện, dễ nhìn thấy, dễ lấy và không làm che khuất tầm nhìn của người lái phương tiện thủy nội địa.

Mọi hành khách, thuyền viên, người lái phương tiện trên phương tiện vận tải hành khách ngang sông phải mặc áo phao hoặc cầm (đeo) dụng cụ nổi cá nhân trong suốt hành trình của phương tiện từ lúc rời bến đến khi cập bến an toàn./.

BTS
  Ý kiến bình luận
Họ và tên
Email
Lời bình
Xác thực