Nhóm, ngành nào được gia hạn nộp một số loại thuế?

Thứ ba, 31/05/2022 14:34
(ĐCSVN) – Bạn Nguyễn Lan Hương, địa chỉ tại TP Điện Biên Phủ, tỉnh Điện Biên hỏi: Về việc nộp thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập cá nhân và tiền thuê đất trong năm 2022, những nhóm, ngành nào sẽ được thực hiện thủ tục gia hạn? Thời hạn để thực hiện thủ tục này đến thời điểm nào?
leftcenterrightdel
 Ảnh minh họa: TL.

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 34/2022/NĐ-CP ngày 28/5/2022 gia hạn thời hạn nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và tiền thuê đất trong năm 2022.

 Theo đó, doanh nghiệp, tổ chức, hộ gia đình, hộ kinh doanh, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh trong các ngành kinh tế quy định tại Điều 3 Nghị định 34/2022/NĐ-CP được gia hạn nộp thuế năm 2022, cụ thể một số ngành như:

 - Nhóm ngành sản xuất:

 + Nông nghiệp, lâm nghiệp và thủy sản;

 + Sản xuất, chế biến thực phẩm; dệt; sản xuất trang phục;

 + Sản xuất sản phẩm điện tử, máy vi tính và sản phẩm quang học; sản xuất ô tô và xe có động cơ khác; sản xuất giường, tủ, bàn, ghế;

 + Xây dựng;

 + Thoát nước và xử lý nước thải…

 - Nhóm ngành kinh doanh:

 + Vận tải kho bãi; dịch vụ lưu trú và ăn uống; giáo dục và đào tạo; y tế và hoạt động trợ giúp xã hội; hoạt động kinh doanh bất động sản;

 + Hoạt động dịch vụ lao động và việc làm; hoạt động của các đại lý du lịch, kinh doanh tour du lịch và các dịch vụ hỗ trợ, liên quan đến quảng bá và tổ chức tour du lịch;

 + Hoạt động phát thanh, truyền hình; lập trình máy vi tính, dịch vụ tư vấn và các hoạt động khác liên quan đến máy vi tính; hoạt động dịch vụ thông tin…

 Bên cạnh đó, chính sách gia hạn cũng áp dụng cho doanh nghiệp, tổ chức, hộ gia đình, hộ kinh doanh, cá nhân hoạt động sản xuất sản phẩm công nghiệp hỗ trợ ưu tiên phát triển; sản phẩm cơ khí trọng điểm và doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ được xác định theo quy định.

 Nghị định 34/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 28/5/2022 đến hết ngày 31/12/2022.

 Sau thời gian gia hạn theo Nghị định này, thời hạn nộp thuế và tiền thuê đất được thực hiện theo quy định hiện hành./.

Ban Bạn đọc
  Ý kiến bình luận
Họ và tên
Email
Lời bình
Xác thực