Tham gia BHXH tự nguyện có được hưởng chế độ lương hưu?

Thứ ba, 09/08/2022 19:45
(ĐCSVN) - Bạn đọc Gia Khánh, tại địa chỉ quận Nam Từ Liêm, Hà Nội hỏi: Năm nay 45 tuổi chưa tham gia BHXH, nay tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện để sau này được hưởng chế độ lương hưu thì có được không?
leftcenterrightdel
Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên. 

Liên quan đến vấn đề này, Luật sư Nguyễn Phú Thắng, Công ty Luật Intercode, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội cho biết: Căn cứ tại Luật Bảo hiểm xã hội, Luật số: 58/2014/QH13, ngày 20/11/2014.

Về đối tượng áp dụng, tại Khoản 4, Điều 2 quy định: "Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không nằm trong nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc đều có thể tham gia BHXH tự nguyện".

Về các chế độ BHXH, tại Khoản 2, Điều 4 quy định về BHXH tự nguyện gồm có 2 chế độ là hưu trí và tử tuất, cụ thể:

- Hưởng lương hưu hàng tháng;

- Nhận trợ cấp một lần;

- Trợ cấp mai táng;

- Trợ cấp tuất một lần;

- Quyền lợi khám, chữa bệnh BHYT.

Theo đó, anh Khánh năm nay 45 tuổi chưa tham gia BHXH (tức là không nằm trong nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc) thì anh được quyền tham gia BHXH tự nguyện; mức đóng BHXH tự nguyện bằng 22% mức thu nhập do mình lựa chọn.

Trong đó, mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng tối thiểu bằng mức chuẩn hộ nghèo đối với khu vực nông thôn (1.500.000 đồng/người/tháng) và tối đa bằng 20 lần lương cơ sở (tương đương 29.800.000 đồng/tháng) - Theo Khoản 2, Điều 87 Luật BHXH 2014, anh Khánh có thể liên hệ với Đại lý thu BHXH, BHYT xã, phường nơi cư trú hoặc Bưu điện gần nhất để đươc tư vấn và hướng dẫn tham gia BHXH tự nguyện./.

Ban Bạn đọc

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

  Ý kiến bình luận
Họ và tên
Email
Lời bình
Xác thực